Cổng thông tin điện tử


Thành phố Hải Phòng

Tìm kiếm... Tìm kiếm
Thứ tư, ngày 16 tháng 10 năm 2019
Danh mục
    Tùy biến hiển thị -
    .DetailListControl,.DetailListControl .lblDetail_Title,.DetailListControl .divDetail_DateCreate,.DetailListControl .divDetail_DateCreate *,.DetailListControl .Detail_Content *,.Detail_Advance *,.MenuNavigatorControl,.MenuNavigatorControl *,.OtherNewsControl,.OtherNewsControl *,.Detail_FeedBackTable,.Detail_FeedBackListTable,.UserNavbarControl .divControl a
    .DetailListControl,.DetailListControl .lblDetail_Title,.DetailListControl .divDetail_DateCreate,.DetailListControl .divDetail_DateCreate *,.DetailListControl .Detail_Content *,.Detail_Advance *,.MenuNavigatorControl,.MenuNavigatorControl *,.OtherNewsControl,.OtherNewsControl *,.Detail_FeedBackTable,.Detail_FeedBackListTable,.UserNavbarControl .divControl a
    .DetailListControl,.DetailListControl .lblDetail_Title,.DetailListControl .divDetail_DateCreate,.DetailListControl .divDetail_DateCreate *,.DetailListControl .Detail_Content *,.Detail_Advance *,.MenuNavigatorControl,.MenuNavigatorControl *,.OtherNewsControl,.OtherNewsControl *,.Detail_FeedBackTable,.Detail_FeedBackListTable,.UserNavbarControl .divControl a
    Màu chữ:
    Pick Color(Màu hiện tại: #000000)
    Màu nền:
    Pick Color(Màu hiện tại: #FFFFFF)
    Kích thước: Tăng Giảm
    Thiết lập lại
    Hỏi đáp về quyền lợi cho người lao động?
    30/11/2016 - 15:38

    Hỏi đáp về quyền lợi cho người lao động?

    Hỏi: 

    Tôi ký hợp đồng lao động với cty tư nhân và làm việc được gần 2 năm rưỡi. Tôi tốt nghiệp đại học chính quy.
    - Hợp đồng theo mẫu của Luật lao động thì ghi theo lương cơ bản, cty làm thêm 1 hợp đồng giấy khác trả lương thực nhận.

    - Ngoài ra theo quy chế cty có giữ lương (gọi là lương trách nhiệm) sẽ được trả cuối năm nếu ko có vi phạm gì.

    - Hàng tháng tôi được nhận lương thực nhận sau khi đã trừ các khoản lương trách nhiệm, công đoàn, ...
    - Bây giờ tôi muốn nộp đơn xin nghỉ, khi mà cty chấp thuận thì tôi sẽ được những quyền lợi gì, tôi sẽ nhận được những khoản trợ cấp nào, và thủ tục sẽ như thế nào?

    Trả lời:

    Theo quy định của pháp luật lao động hiện hành thì không có quy định khoảng lương trách nhiệm này, mà theo bạn mô tả thì đây là khoản tiền mà hai bên tự thỏa thuận với nhau trong hợp đồng.

    Theo quy định của pháp luật thì Hợp đồng lao động giữa người sử dụng lao động và người lao động chỉ có một hợp đồng, trong hợp đồng này thỏa thuận toàn bộ các nội dung mà các bên cam kết. Tuy nhiên, pháp luật cũng không cấm việc công ty và bạn lập thêm 1 hợp đồng khác mà hợp đồng này không trái với các quy định của pháp luật.

    Theo đó bạn sẽ được hưởng những quyền lợi sau khi chấm dứt hợp đồng đúng các quy định của pháp luật như sau:

    - Căn cứ khoản 1 Điều 42 BLLĐ: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ mười hai tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.

    - Căn cứ khoản 6 Điều 139 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội không được tính để hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động. Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc trong khoảng thời gian trước ngày 1-1-2009 và được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian từ ngày 1-1-2009 đến thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Căn cứ điều 43 BLLĐ: “Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    - Tiền thanh toán nghỉ phép năm chưa nghỉ hết.

    - Tiền lương và phụ cấp cho đến ngày nghỉ.

    - Ngoài ra bạn còn được nhận tiền BHXH tương ứng với thời gian bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội.

      Gửi tin phản hồi Gửi Email In bài viết
    Ý kiến bạn đọc gửi
    Tin tức này chưa có ý kiến nào
    Các tin đã đưa
     
  • Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ người lao động được hưởng những gì?" (30/11/2016 - 15:45)
  • Hướng dẫn xây dựng thang bảng lương" (30/11/2016 - 15:30)
  • Đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH, có bị cắt hợp đồng?" (30/11/2016 - 10:00)
  • Có được nghỉ hưu ở tuổi 45 không?" (30/11/2016 - 09:55)
  • Không phải trả trợ cấp mất việc" (27/11/2016 - 19:30)
  • Giảm mức kỷ luật cho nhân viên" (24/11/2016 - 18:28)
  • Đào tạo để bố trí việc mới" (24/11/2016 - 18:25)
  • Không áp dụng đại trà" (24/11/2016 - 18:23)
  • Đã giải quyết thỏa đáng" (24/11/2016 - 18:22)
  • Được bồi thường tai nạn lao động" (24/11/2016 - 18:19)
  • Chuyển trang    
    Trang số:  1/9
    Số bản ghi trên trang:
    Đăng nhập
    Liên kết website
    Thông tin truy cập
    Đang tải dữ liệu ...
    LB.Counter